![](https://dtc.ac.th/wp-content/uploads/2024/01/ภาพเปิด-30--1024x577.jpg)
![](https://dtc.ac.th/wp-content/uploads/2024/01/411370230_604641895122938_3415122540402971123_n-1024x768.jpg)
![](https://dtc.ac.th/wp-content/uploads/2024/01/409655799_922538312932987_7971105398065180629_n-768x1024.jpg)
![](https://dtc.ac.th/wp-content/uploads/2024/01/411039352_887595859679441_9195178984378791977_n-768x1024.jpg)
เมื่อไม่นานมานี้ ศูนย์วัฒนธรรมเกาหลีประจำประเทศไทย ได้จัดงาน “เทศกาลกิมจิ” หรือ “Merry กิมจิ Day” ขึ้น ณ MBK Center เพื่อประชาสัมพันธ์อาหารและวัฒนธรรมเกาหลี ซึ่งในงานดังกล่าวมีการแข่งขันทำกิมจิโดยใช้วัตถุดิบของไทย โดยกำหนดให้ผู้ที่สนใจเข้าร่วมการแข่งขันด้วยการส่งคลิปวิดีโอการทำกิมจิเพื่อคัดเลือกให้เหลือ 5 ทีมที่ผ่านไปสู่รอบชิงชนะเลิศ
ในโอกาสนี้ แผนกกิจกรรมการแข่งขันการครัวและวิชาการ ศูนย์พัฒนานักศึกษา วิทยาลัยดุสิตธานี สถาบันอุดมศึกษาด้านธุรกิจบริการชั้นแนวหน้าในเครือโรงแรมดุสิตธานี ได้คัดเลือกนักศึกษาส่งคลิปวิดีโอเข้าแข่งขัน ผลปรากฏว่าหนึ่งในนักศึกษาที่เข้าร่วมคือ นางสาวอรสินี ประภาสสุวรรณ นักศึกษาสาขาการจัดการครัวและศิลปะการประกอบอาหาร สามารถฝ่าเข้าไปสู่รอบชิงชนะเลิศ และคว้ารางวัลอันดับที่ 2 มาครองได้ในที่สุด
วิทยาลัยดุสิตธานี ได้รับการยอมรับในฐานะสถาบันการศึกษาที่มีความเชี่ยวชาญในการบ่มเพาะเชฟมืออาชีพ แต่หลายคนอาจคิดว่า สาขาวิชาศิลปะการประกอบอาหารสอนเกี่ยวกับอาหารไทยและอาหารตะวันตกเท่านั้น ทว่าแท้จริงแล้วสอนอาหารนานาชาติที่ครอบคลุมในหลายๆ สัญชาติ รวมทั้งมีอาหารเกาหลีเป็นหนึ่งในรายวิชานั่นเอง