![](https://dtc.ac.th/wp-content/uploads/2022/09/2.-3.jpg)
![](https://dtc.ac.th/wp-content/uploads/2022/09/S__32374938.jpg)
![](https://dtc.ac.th/wp-content/uploads/2022/09/S__32374939.jpg)
![](https://dtc.ac.th/wp-content/uploads/2022/09/S__32374940.jpg)
![](https://dtc.ac.th/wp-content/uploads/2022/09/S__32374941.jpg)
![](https://dtc.ac.th/wp-content/uploads/2022/09/S__32374943.jpg)
![](https://dtc.ac.th/wp-content/uploads/2022/09/S__32374944.jpg)
![](https://dtc.ac.th/wp-content/uploads/2022/09/S__32374949.jpg)
![](https://dtc.ac.th/wp-content/uploads/2022/09/S__32374952.jpg)
![](https://dtc.ac.th/wp-content/uploads/2022/09/S__32374953.jpg)
![](https://dtc.ac.th/wp-content/uploads/2022/09/S__32374955.jpg)
![](https://dtc.ac.th/wp-content/uploads/2022/09/S__32374956.jpg)
![](https://dtc.ac.th/wp-content/uploads/2022/09/1.-3.jpg)
![](https://dtc.ac.th/wp-content/uploads/2022/09/2.-3.jpg)
![](https://dtc.ac.th/wp-content/uploads/2022/09/S__32374938.jpg)
![](https://dtc.ac.th/wp-content/uploads/2022/09/S__32374939.jpg)
![](https://dtc.ac.th/wp-content/uploads/2022/09/S__32374940.jpg)
![](https://dtc.ac.th/wp-content/uploads/2022/09/S__32374941.jpg)
![](https://dtc.ac.th/wp-content/uploads/2022/09/S__32374943.jpg)
![](https://dtc.ac.th/wp-content/uploads/2022/09/S__32374944.jpg)
![](https://dtc.ac.th/wp-content/uploads/2022/09/S__32374949.jpg)
![](https://dtc.ac.th/wp-content/uploads/2022/09/S__32374952.jpg)
![](https://dtc.ac.th/wp-content/uploads/2022/09/S__32374953.jpg)
![](https://dtc.ac.th/wp-content/uploads/2022/09/S__32374955.jpg)
![](https://dtc.ac.th/wp-content/uploads/2022/09/S__32374956.jpg)
![](https://dtc.ac.th/wp-content/uploads/2022/09/1.-3.jpg)
สภาพสังคมไทยในปัจจุบันที่มีการแข่งขันกันสูง ได้สร้างความตึงเครียดในการทำงาน ก่อให้เกิดปัญหาด้านสุขภาพมากขึ้น อีกทั้งมีการเกิดโรคระบาดจากเชื้อไวรัสโควิด-19 ทำให้ทั่วโลกหันมาตระหนักเรื่องการดูแลสุขภาพ ซึ่งพฤติกรรมการดูแลสุขภาพของผู้คนได้เปลี่ยนแปลงไปอย่างมาก มีการดูแลสุขภาพในหลากหลายวิธี ทั้งการใช้สมุนไพร การนวดเพื่อสุขภาพ การแช่สปาออนเซน ส่งผลให้ธุรกิจทางด้านการดูแลสุขภาพมีแนวโน้มเติบโตขึ้นอย่างต่อเนื่อง
เมื่อวันก่อน สาขาวิชาการจัดการโรงแรม คณะอุตสาหกรรมบริการ วิทยาลัยดุสิตธานี สถาบันอุดมศึกษาเอกชนชั้นนำทางด้านธุรกิจบริการในเครือโรงแรมดุสิตธานี จึงได้นำนักศึกษาศึกษาดูงานจากสถานประกอบการ ณ Let’s Relax Onsen and Spa ทองหล่อ โดยอาจารย์จุฑารัตน์ พิริยะเบญจวัฒน์ อาจารย์ประจำกลุ่มวิชาการจัดการด้านสุขภาพ กล่าวว่า “เราตระหนักถึงความสำคัญของการเรียนรู้จากการแบ่งปันประสบการณ์ตรงจากผู้เชี่ยวชาญในธุรกิจสุขภาพ สปาและความงาม ตลอดจนด้านการนวดเพื่อสุขภาพและออนเซนสปา โดยมุ่งหวังให้นักศึกษานำความรู้ที่ได้จากโครงการส่งเสริมสุขภาพด้วยสมุนไพรและการนวดเพื่อสุขภาพมาประยุกต์ใช้ในการเรียนและการทำงานในอนาคต”
สำหรับวัตถุประสงค์ในการศึกษาดูงานครั้งนี้ก็เพื่อสร้างเสริมความรู้โดยผู้เชี่ยวชาญ ณ สถานประกอบการจริงด้าน wellness & spa อันจะช่วยพัฒนาทั้งทักษะวิชาชีพและทักษะชีวิตที่จำเป็นในศตวรรษที่ 21 ให้แก่นักศึกษา อีกทั้งยังเป็นการบูรณาการการเรียนการสอนกับการวิจัย รวมถึงการทำนุบำรุงศิลปวัฒนธรรมไทยและการบริการวิชาการเพื่อสังคม ทั้งยังเป็นการสร้างแรงบันดาลใจ กระตุ้นให้มีความกระตือรือร้นที่จะเรียนรู้และพัฒนาศักยภาพตนเองให้มีคุณสมบัติที่พึงประสงค์ของสถานประกอบการต่อไป