![](https://dtc.ac.th/wp-content/uploads/2024/02/2-1024x657.jpg)
![](https://dtc.ac.th/wp-content/uploads/2024/02/9-1024x683.jpg)
![](https://dtc.ac.th/wp-content/uploads/2024/02/11-1024x683.jpg)
![](https://dtc.ac.th/wp-content/uploads/2024/02/10-1024x683.jpg)
![](https://dtc.ac.th/wp-content/uploads/2024/02/4-1024x682.jpg)
![](https://dtc.ac.th/wp-content/uploads/2024/02/5-1024x681.jpg)
![](https://dtc.ac.th/wp-content/uploads/2024/02/7-1024x684.jpg)
![](https://dtc.ac.th/wp-content/uploads/2024/02/3-1024x683.jpg)
![](https://dtc.ac.th/wp-content/uploads/2024/02/12-1024x682.jpg)
![](https://dtc.ac.th/wp-content/uploads/2024/02/8-1024x684.jpg)
![](https://dtc.ac.th/wp-content/uploads/2024/02/6-1024x684.jpg)
![](https://dtc.ac.th/wp-content/uploads/2024/02/1-1024x660.jpg)
วิทยาลัยดุสิตธานี สถาบันอุดมศึกษาด้านธุรกิจบริการในเครือโรงแรมดุสิตธานี ได้จัดงาน “DTC Showcase 2024” เมื่อวันที่ 16-18 กุมภาพันธ์ 2567 ที่ผ่านมา ณ ศูนย์การค้าซีคอนสแควร์ ศรีนครินทร์ นั้น โดยหนึ่งในกิจกรรมที่ได้รับความสนใจอย่างมากก็คือ การแข่งขันการผสมเครื่องดื่ม “Pour it up DTC Mixologist Competition 2024” ซึ่งมีสถาบันระดับอุดมศึกษาให้ความสนใจเข้าร่วมการแข่งขันมากกว่า 10 สถาบัน เพื่อเฟ้นหาอนาคต Mixologist หน้าใหม่ให้วงการ
การแข่งขันผสมเครื่องดื่ม “Pour it up DTC Mixologist Competition 2024” มาใน Theme Love to Share Love to Shake โดยการแข่งขันในครั้งนี้มีวัตถุประสงค์เพื่อส่งเสริมและพัฒนาทักษะวิชาชีพด้านการผสมเครื่องดื่ม กระบวนการคิดและสร้างสรรค์สูตรเครื่องดื่มตามมาตรฐานสากลให้กับนักศึกษา เป็นการนำความรู้ในชั้นเรียนมาประยุกต์ใช้ในการปฏิบัติงานจริงสร้างการเรียนรู้อย่างยั่งยืน (Life Long Learning) และเป็นการสร้างทีมนักศึกษารุ่นใหม่ในการเข้าแข่งขันผสมเครื่องดื่ม พร้อมทั้งเป็นการพัฒนาอาจารย์เกี่ยวกับองค์ความรู้ในการผสมเครื่องดื่มจากบริษัทเครื่องดื่มชั้นนำ
โดยผลของการแข่งขัน มีดังต่อไปนี้
รางวัลชนะเลิศ
- มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีราชมงคลกรุงเทพ ได้แก่ นายสุกลพศิษฏ์ ศรีเพ็ชรวงศ์
รางวัลรองชนะเลิศอันดับที่ 1
- มหาวิทยาลัยรังสิต ได้แก่ นาย มักซ์ลา ซาโบคาด
รางวัลรองชนะเลิศอันดับที่ 2
- มหาวิทยาลัยราชภัฏสวนสุนันทา ได้แก่ นางสาวคีตภัทร ชูวงษ์วาลย์
รางวัลรองชนะเลิศอันดับที่ 3
- วิทยาลัยดุสิตธานี ศูนย์การศึกษาเมืองพัทยา ได้แก่ นางสาวสกาวใจ วงษ์สุวรรณ์
รางวัลรองชนะเลิศอันดับที่ 4
- มหาวิทยาลัยศรีนครินทรวิโรฒ ได้แก่ นายฐานพัฒน์ ชุณหะวัต
รางวัลพิเศษ The Best Of Bacardi
- วิทยาลัยดุสิตธานี ได้แก่ นางสาวพรลภัส ชาญไชย
การแข่งขันจะสำเร็จลุล่วงไปไม่ได้เลย หากไม่มีผู้ให้การสนับสนุนในครั้งนี้ ไม่ว่าจะเป็นคณะกรรมการภายนอกผู้มากประสบการณ์ที่ให้เกียรติมาเป็นกรรมการตัดสินผลการแข่งขัน หรือบริษัทผู้ให้การสบับสนุน ได้แก่ บริษัทบาคาดี้ (ประเทศไทย) จำกัด บริษัท General Distribution Service Company Limited – GDS บริษัท โอเชี่ยนกลาส จำกัด (มหาชน) น้ำผึ้ง Siam Bee Secret ร้านอาหาร U&ME Coffee และปิดท้ายด้วยศูนย์การค้าซีคอนสแควร์ ศรีนครินทร์ ผู้เอื้อเฟื้อสถานที่จัดการแข่งขัน ที่ร่วมกับวิทยาลัยดุสิตธานีในการพัฒนานักศึกษาให้มีความเป็นมืออาชีพและพร้อมเข้าสู่อุตสาหกรรมจริงในอนาคต โดยเฉพาะอาชีพ Mixologist ซึ่งเป็นอาชีพอินเทรนด์ของวัยรุ่นปัจจุบัน