![](https://dtc.ac.th/wp-content/uploads/2023/11/ภาพเปิด-21_0-1024x681.jpg)
![](https://dtc.ac.th/wp-content/uploads/2023/11/IMG_9777_0-1024x683.jpg)
![](https://dtc.ac.th/wp-content/uploads/2023/11/IMG_9793_0-1024x691.jpg)
![](https://dtc.ac.th/wp-content/uploads/2023/11/IMG_9814_0-1024x675.jpg)
![](https://dtc.ac.th/wp-content/uploads/2023/11/IMG_9831_0-1024x671.jpg)
![](https://dtc.ac.th/wp-content/uploads/2023/11/IMG_9851_0-1024x680.jpg)
![](https://dtc.ac.th/wp-content/uploads/2023/11/IMG_9856_0-1024x683.jpg)
เมื่อไม่นานมานี้ วิทยาลัยดุสิตธานี สถาบันการศึกษาด้านธุรกิจบริการในเครือโรงแรมดุสิตธานี ได้มีโอกาสเปิดรั้วต้อนรับตัวแทนจากโรงแรมดังระดับไฮเอนด์ของไทยถึง 5 โรงแรม ในโอกาสที่วิทยาลัยได้ลงนามบันทึกข้อตกลงความร่วมมือทางวิชาการ (MOU) กับโรงแรมทั้งห้า
ในโอกาสดังกล่าว มี ดร.อรรถเวทย์ พฤกษ์สถาพร รักษาการอธิการบดี วิทยาลัยดุสิตธานี พร้อมด้วยคณะผู้บริหารให้การต้อนรับโรงแรมทั้งห้าซึ่งประกอบไปด้วย โรงแรม Centara Grand & Bangkok Convention Centre at centralwOrld, COMO Metropolitan Bangkok, Laguna Phuket และ lebua hotels & resorts รวมถึงโรงแรม The St. Regis Hong Kong ซึ่งลงนามผ่านช่องทางออนไลน์ โดย ดร.อรรถเวทย์ พฤกษ์สถาพร เป็นตัวแทนวิทยาลัยในการลงนาม
การลงนามความร่วมมือกันครั้งนี้มีวัตถุประสงค์เพื่อขยายความร่วมมือกับโรงแรมทั้งห้าแห่งในมิติอื่นๆ นอกเหนือจากการส่งนักศึกษาไปฝึกงานซึ่งทางวิทยาลัยได้ป้อนนักศึกษาให้อย่างต่อเนื่องอยู่แล้ว เช่น โอกาสในการรับบัณฑิตของวิทยาลัยดุสิตธานีเข้าทำงาน การทำวิจัยร่วมกัน ฯลฯ ซึ่งวิทยาลัยดุสิตธานีเชื่อมั่นว่า การที่นักศึกษาได้มีโอกาสฝึกงานและเรียนรู้จากโรงแรมชั้นแนวหน้าที่มีความเป็นสากลเหล่านี้ จะทำให้นักศึกษามีโอกาสบ่มเพาะทักษะความเป็นมืออาชีพมากยิ่งขึ้น ในขณะเดียวกันทางโรงแรมก็สามารถเข้าถึงแหล่งบุคลากรที่มีคุณภาพของวิทยาลัยดุสิตธานีได้อย่างง่ายดาย ซึ่งนักศึกษาเหล่านี้จะกลายเป็นฟันเฟืองผลักดันอุตสาหกรรมบริการให้ก้าวหน้าต่อไป จึงนับได้ว่า การลงนามครั้งนี้มีส่วนในการช่วยพัฒนาอุตสาหกรรมบริการอย่างแท้จริง