![](https://dtc.ac.th/wp-content/uploads/2024/07/ภาพเปิด-34-1024x683.jpg)
![](https://dtc.ac.th/wp-content/uploads/2024/07/IMG_1089-1024x683.jpg)
![](https://dtc.ac.th/wp-content/uploads/2024/07/IMG_1066-1024x683.jpg)
![](https://dtc.ac.th/wp-content/uploads/2024/07/IMG_1119-1024x683.jpg)
![](https://dtc.ac.th/wp-content/uploads/2024/07/IMG_1151-1024x683.jpg)
![](https://dtc.ac.th/wp-content/uploads/2024/07/IMG_1194-1024x683.jpg)
![](https://dtc.ac.th/wp-content/uploads/2024/07/IMG_1199-1024x683.jpg)
![](https://dtc.ac.th/wp-content/uploads/2024/07/IMG_1203-1024x683.jpg)
![](https://dtc.ac.th/wp-content/uploads/2024/07/IMG_1206-1024x683.jpg)
![](https://dtc.ac.th/wp-content/uploads/2024/07/IMG_1253-1024x683.jpg)
![](https://dtc.ac.th/wp-content/uploads/2024/07/IMG_1298-1024x683.jpg)
![](https://dtc.ac.th/wp-content/uploads/2024/07/IMG_1258-1024x683.jpg)
![](https://dtc.ac.th/wp-content/uploads/2024/07/IMG_1340-1024x683.jpg)
![](https://dtc.ac.th/wp-content/uploads/2024/07/IMG_1455-1-1024x683.jpg)
![](https://dtc.ac.th/wp-content/uploads/2024/07/IMG_1461-1-1024x683.jpg)
![](https://dtc.ac.th/wp-content/uploads/2024/07/LINE_ALBUM_ถวายเทียนพรรษา-67_240719_1-1-1024x768.jpg)
![](https://dtc.ac.th/wp-content/uploads/2024/07/LINE_ALBUM_ถวายเทียนพรรษา-67_240719_3-1-1024x768.jpg)
นับเป็นประเพณีทางศาสนาที่พุทธศาสนิกชนสืบทอดกันมาอย่างยาวนาน สำหรับประเพณีถวายเทียนพรรษาให้แก่วัดวาอารามต่างๆ ในช่วงก่อนวันเข้าพรรษา เช่นเดียวกับวิทยาลัยดุสิตธานีที่นำคณะผู้บริหาร คณาจารย์ บุคลากร และนักศึกษาไปร่วมกันถวายเทียนพรรษาแด่วัดวชิรธรรมสาธิตวรวิหารซึ่งตั้งอยู่ไม่ไกลจากวิทยาลัยเป็นประจำทุกปี ภายใต้ชื่อโครงการว่า “สุขสำเร็จด้วยแสงแห่งปัญญา ถวายเทียนพรรษา ปี 2567” ซึ่งปีนี้จัดขึ้นเมื่อวันที่ 19 กรกฎาคม 2567 ที่ผ่านมา โดยมี ดร.อรรถเวทย์ พฤกษ์สถาพร อธิการบดีวิทยาลัยดุสิตธานี เป็นประธานในพิธี
นอกจากจะเป็นการสืบสานประเพณีไทยแล้ว ยังเป็นโอกาสมงคลที่ผู้เข้าร่วมจะได้น้อมนำหลักธรรมคำสั่งสอนจากการรับฟังเทศนาธรรมมาประยุกต์ใช้ อีกทั้งยังเปิดโอกาสให้นักศึกษาได้มีส่วนร่วมกับกิจกรรม ไม่ว่าจะเป็นการนำสวดมนต์ ถ่ายภาพ หรือเต้นรำนำขบวนแห่เทียนพรรษารอบพระอุโบสถ และในปีนี้นักศึกษาต่างชาติจากประเทศเพื่อนบ้านยังพร้อมใจกันสวมใส่ชุดประจำชาติมาร่วมกิจกรรมครั้งนี้ด้วย
การดำเนินโครงการในครั้งนี้สำเร็จลุล่วงด้วยความอนุเคราะห์และความร่วมมือจากหน่วยงานทั้งภายในและภายนอกวิทยาลัย ได้แก่ วงโยธวาทิต โรงเรียนวชิรธรรมสาธิต ชมรมต่าง ๆ ของวิทยาลัยดุสิตธานี อาทิ ชมรมอนุรักษ์ศิลปวัฒนธรรมไทย ชมรมสันทนากร ชมรมทุน ชมรมมีเดีย ฯลฯ รวมถึงสโมสรนักศึกษา
ในขณะที่วิทยาลัยดุสิตธานี ศูนย์การศึกษาเมืองพัทยา ก็มีการทำกิจกรรมถวายเทียนพรรษาเช่นเดียวกัน โดยได้นำผู้บริหาร คณาจารย์ บุคลากร และนักศึกษา ไปร่วมถวายเทียนพรรษา ที่วัดจิตตภาวัน อ.บางละมุง จ.ชลบุรี เมื่อวันที่ 18 กรกฎาคม 2567